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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI MACHI, 2026 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI APRILI, 2026. 

Dondoo za tathmini ya Machi, 2026 na mwelekeo wa Aprili, 2026: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Machi, 2026 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Aprili, 2026 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Machi, 2026, maeneo mengi ya nchi yalipata vipindi vya 

mvua zilizoambatana na ngurumo, pamoja na vipindi vya mvua kubwa katika 

baadhi ya maeneo. Hali hii ilisababisha athari ikiwemo mafuriko, kutuama kwa maji 

na uharibifu wa mali na miundombinu.  

ii. Katika kipindi cha mwezi Aprili 2026, mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi nchini. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

iii. Hali ya joto la kawaida inatarajiwa kujitokeza katika maeneo mengi katika kipindi 

cha mwezi Aprili, 2026.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2026. 

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2026 vipindi vya mvua zilizoamabatana na ngurumo 

vilijitokeza katika maeneo mengi ya nchi. Kuimarika kwa Ukanda mvua (ITCZ) pamoja na 

wimbianga (MJO) kulichangia uwepo wa vipindi vya mvua kubwa zilizoambatana na 

ngurumo pamoja na upepo mkali kwa baadhi ya nyakati. Hali hii iliweza kusababisha 

mafuriko, kutuama kwa maji, kuathiri shughuli za kiuchumi, uharibifu wa miundombinu na 

mali pamoja na vifo.  

Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 144.9 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa 

Kilwa (mkoa wa Lindi) mnamo tarehe 22 Machi, ikifuatiwa na milimita 126.4 katika kituo 

cha Zanzibar na milimita 117.0 katika kituo cha Moshi (mkoa wa Kilimanjaro) mnamo 

tarehe 25 na 1 Machi, 2026 mtawalia.  Vituo vilivyopima mvua milimita 60 au zaidi ni kama 

inavyoonekana katika kielelezo Namba 1. 

 

Kwa upande mwingine, hali ya joto la wastani hadi joto kali ilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo, hususan mwambao wa pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Kiwango 

cha juu zaidi cha nyuzi joto 35.2 °C kiliripotiwa katika kituo cha Mlingano (mkoa wa Tanga) 

mnamo tarehe 19 Machi ikifuatiwa na nyuzi joto 34.2 °C katika kituo cha Zanzibar  mnamo 

tarehe 2 Machi 2026.  
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 60 au zaidi katika mwezi 

Machi, 2026 
 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI APRILI, 2026  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Joto la Bahari katika eneo la tropiki ya kati ya Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea 

kuwa la wastani hadi juu kidogo ya wastani ikiashiria kuendelea kwa hali ya kawaida ya 

ENSO katika kipindi cha mwezi Aprili, 2026. Joto la bahari katika eneo la magharibi mwa 

Bahari ya Hindi, karibu na Pwani ya Afrika mashariki, linatarajiwa kuwa la wastani hadi 

juu kidogo ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa 

na joto la bahari la wastani. Hali hii inatarajiwa kuongeza upepo wenye unyevu kuvuma 

kuelekea ukanda wa pwani ya nchi yetu na mikoa ya jirani. Joto la bahari katika eneo la 

kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) linatarajiwa kuwa 

la chini kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuchangia kusababisha upepo wenye 

unyevunyevu kuvuma kutoka misitu ya Congo kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa 

Victoria na magharibi mwa nchi yetu. Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa 

Afrika inatarajiwa kuimarika kidogo na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea 

kaskazini. 
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2026  

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2026 mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo nchini, 

huku kukiwa na upungufu kidogo ukilinganisha na mvua za mwezi Machi, 2026. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini na kusababisha mafuriko 

katika baadhi ya maeneo. Kuelekea mwishoni mwa mwezi mvua za Msimu zinatarajiwa 

kuisha katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka.  

Hali ya joto kwa ujumla inatarajiwa kuwa ya wastani katika maeneo mengi. Aidha hali ya 

joto hadi joto kali inatarajiwa kuendelea katika maeneo machache yanayotarajiwa kuwa 

na upungufu wa mvua.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

 

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa 

wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 

ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache katika wiki ya pili ya 

mwezi.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, 

ongezeko la mvua linatarajiwa katika wiki ya pili ya mwezi. 

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 

Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili ya mwezi.  

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Mvua zinazoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha 

ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili ya mwezi. 
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la 

mvua linatarajiwa katika maeneo machache katika wiki ya pili ya mwezi, ikifuatiwa na 

upungufu kuelekea mwishoni mwa mwezi.  

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Mvua zinayoambatana na ngurumo za radi zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa kati ya wiki ya kwanza na ya pili katika 

maeneo machache, ikifuatiwa na upungufu katika wiki ya tatu na ya nne. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua zinazoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi, 

ikifuatiwa na upungufu kuelekea mwishoni mwa mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko 

kidogo la mvua linatarajiwa kwa wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi, ikifuatiwa na 

upungufu kuelekea mwishoni mwa mwezi. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI MEI, 2026 

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2026 mvua zinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya 

maeneo nchini. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo.  

2.4 USHAURI 

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo 

yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili 

kupunguza athari zitakazojitokeza. 
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Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Aprili, 2026 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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